Đi xe không có bảo hiểm phạt bao nhiêu tiền

Các phương tiện tham gia giao thông phải có bảo hiểm là quy định bắt buộc, Vậy không có bảo hiểm xe bị phạt bao nhiêu?

Điều 58 Luật giao thông đường bộ quy định: “Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

  • Đăng ký xe;
  • Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
  • Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Như vậy, bất cứ đối tượng nào là chủ sở hữu xe đều phải mua bảo hiểm xe bắt buộc. Trong trường hợp không mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc của chủ xe cơ giới thì nếu bị cảnh sát giao thông kiểm tra sẽ bị phạt.

Với xe máy và ô tô sẽ có các mức phạt khác nhau, Cụ thể:

Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc​ của chủ xe mô tô – xe máy là một trong những giấy tờ cần phải có của người tham gia giao thông. Theo Nghị định 103/2008/NĐ-CP của Chính phủ về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự đối với chủ xe cơ giới, từ giữa tháng 4-2009, cảnh sát giao thông (CSGT) phạt ô tô và xe máy không có giấy chứng nhận bảo hiểm. Do vậy, khi kiểm tra giấy tờ đối với người đi xe máy, ngoài bằng lái xe và giấy đăng ký xe, CSGT còn yêu cầu trình thêm giấy bảo hiểm xe nữa.

Theo Nghị Định 171/2013/NĐ-CP, việc không mang theo Giấy chứng nhân bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực sẽ bị xử phạt hành chính vì hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới.

Theo Điểm a, Khoản 2, Điều 21 quy định phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực”.

Như vậy mức phạt đối với người điều khiển xe máy mà không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc hoặc không có hoặc không còn hiệu lực là từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Mức phạt không có bảo hiểm xe ô tô Điểm b, Khoản 4, Điều 21 quy định như sau: Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

Xem thêm: Không mang giấy phép lái xe bị phạt bao nhiêu tiền

Leave a Comment

Your email address will not be published.